Đưa nước sạch đến hẻm 247 đường Lê Đức Thọ

SGGP
Thành phố Hồ Chí Minh đã cơ bản cung cấp đủ nước sạch cho các hộ dân sử dụng, nhưng một số khu dân cư mới trên địa bàn chưa hoàn chỉnh hạ tầng kỹ thuật đô thị, nên chưa có nước sạch. 

Qua đường dây nóng Báo SGGP, cư dân hẻm 247 đường Lê Đức Thọ (phường 17, quận Gò Vấp, TPHCM) phản ánh về việc không có nước sạch, phải sử dụng nước giếng khoan bị nhiễm phèn nặng.

Cư dân tại đây cho biết đã nhiều lần phản ánh với chính quyền địa phương, nhưng chưa được giải quyết. Để đảm bảo an toàn sức khỏe, nhiều hộ dân phải mua từng can nước sạch về để uống và nấu ăn.

Chị Lê Thị Hồng Thiện (ở tại hẻm 247 từ năm 2015) than rằng: “Nước giếng khoan nơi đây bị nhiễm phèn rất nặng. Gia đình tôi có con nhỏ, nên phải thường xuyên mua nước bình loại 12 lít về sử dụng”.

Ông Nguyễn Công Viên (cũng là cư dân ở đây) phản ánh: “Chỉ sau thời gian ngắn sử dung nước giếng khoan, tất cả các vòi nước và vật dụng đựng nước đều đóng phèn màu vàng đục. Lo cho sức khỏe nên gia đình tôi phải sắm máy lọc nước; tuy nhiên theo kết quả kiểm nghiệm, mẫu nước qua máy lọc vẫn không đảm bảo an toàn. Mấy năm qua gia đình tôi phải đi xin từng can nước từ nhà người quen để sử dụng trong gia đình. Các hộ dân tại đây rất mong sớm được sử dụng nước sạch”.

Phóng viên đã gặp Chủ tịch UBND phường 17 Huỳnh Thanh Nhàn để tìm hiểu về việc hẻm 247 đường Lê Đức Thọ chưa có nước sạch và được cho biết: “Trong khi chủ đầu tư đang chờ UBND quận Gò Vấp xét duyệt bản vẽ chi tiết, một số hộ dân đã tới đây mua đất, chuyển về ở khi chủ đầu tư chưa xây dựng hệ thống cấp nước. Nhiều năm qua, UBND phường đã vận động các hộ dân đóng góp kinh phí để đấu nối đường ống nước sạch từ đầu hẻm vào nhà sử dụng, nhưng các hộ dân tại đây không đồng ý”.

Chiều 1-8, UBND phường 17 và Công ty Cấp nước Trung An đã mời các hộ dân ở đây đến UBND phường 17 để tìm hướng giải quyết. Tại cuộc họp này, Công ty Cấp nước Trung An đồng ý hỗ trợ một phần kinh phí để đấu nối đường ống nước sạch từ đầu hẻm đến từng hộ gia đình.

BÙI ANH TUẤN

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Tái diễn lấn chiếm vỉa hè, lòng đường

Tái diễn lấn chiếm vỉa hè, lòng đường

Tình trạng buôn bán lấn chiếm vỉa hè, lòng đường, khu vực công viên… tái diễn ở nhiều nơi tại TPHCM, nhất là các khu vực có chợ, hàng quán ăn nhậu, gây mất mỹ quan đô thị, tiềm ẩn nguy cơ tai nạn giao thông cho người đi đường. 

Bạn đọc viết

Xe buýt phải “làm mới” để thu hút khách

Thành phố Hồ Chí Minh muốn có bộ mặt giao thông đô thị văn minh, hiện đại thì phải đạt 60% người tham gia giao thông sử dụng các phương tiện vận tải công cộng. Đây là bài toán hết sức khó khăn, trong bối cảnh xe buýt - phương tiện vận tải công cộng chủ lực hiện nay - “chật vật” đón khách.

Cơ quan trả lời

Phản hồi bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”: UBND tỉnh Bình Phước chỉ đạo TP Đồng Xoài xem xét cấp sổ đỏ cho ông Hồ Trọng Biên

Ngày 16-10-2021, Báo SGGP có đăng bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”, phản ánh vào năm 1988, gia đình ông Hồ Trọng Biên có khai hoang khu đất khoảng 5.000m2 tại khu phố Phú Mỹ, phường Tân Phú, TP Đồng Xoài, tỉnh Bình Phước, để trồng điều, đất không có tranh chấp, phù hợp quy hoạch. 

Từ thư bạn đọc

Con hẻm không còn lầy lội

Chuyên mục Đường dây nóng - Trang Bạn đọc Báo SGGP ngày 12-5-2022 có bài viết “Con hẻm lầy lội”. Bài báo phản ánh hẻm 545 Nguyễn Xiển, phường Long Thạnh Mỹ, TP Thủ Đức, TPHCM bị ứ đọng nước và lầy lội vì một đống đất được đổ ở đầu hẻm.

Ý kiến

Giám đốc Sở VH-TT Bình Định có lạm quyền?

Sau những “lùm xùm” trong dự án trùng tu, tôn tạo tháp Bánh Ít (Bình Định) người đứng đầu ngành văn hóa của tỉnh Bình Định lại ra văn bản “truy tìm” cán bộ, viên chức nào ở Bảo tàng Bình Định đưa thông tin, hình ảnh, video cho báo chí khiến dư luận bức xúc.