Nhiều lô cốt chiếm lòng đường Phạm Thế Hiển

SGGP
Từ cuối quý 1-2019, các đơn vị thi công dự án cải thiện môi trường nước TPHCM lưu vực kênh Tàu Hủ - Bến Nghé, kênh Đôi - kênh Tẻ (gói thầu G xây dựng hệ thống cống bao) đã dựng hơn 10 lô cốt trên đường Phạm Thế Hiển - tuyến giao thông huyết mạch của quận 8 (TPHCM). 

Một trong 10 lô cốt án ngữ trên đường Phạm Thế Hiển

Một trong 10 lô cốt án ngữ trên đường Phạm Thế Hiển

Trong số đó, có điểm đang được thi công và cũng có điểm đang trong tình trạng “đắp chiếu”. Hầu hết các đơn vị triển khai thi công từ tháng 3 hoặc tháng 4-2019, thời gian đăng ký hoàn thành vào tháng 11-2019, vậy mà đến nay vẫn chưa xong. 

Lẽ ra nên dựng lô cốt lần lượt theo kiểu thi công cuốn chiếu, các lô cốt trên đường Phạm Thế Hiển lại được dựng đồng loạt, quá nhiều, tạo những nút thắt cổ chai liên tiếp, gây kẹt xe thường xuyên. Do có lô cốt chiếm dụng lòng đường, tại khu vực dạ cầu Chánh Hưng (phường 5), hầu như chiều nào vào giờ tan tầm, giao thông cũng bị rối loạn. Tại các điểm có lô cốt, để thoát cảnh kẹt xe, rất nhiều người phải chen chúc điều khiển xe máy luồn lách leo lề. Người dân bị chiếm dụng mặt đường lưu thông, các hộ dân buôn bán cũng ế ẩm, thất thu từ nhiều tháng nay.

Anh Nguyễn Tấn Tài, chủ một tiệm bán điện thoại di động trên đường Phạm Thế Hiển (ở phường 6), than: “Điểm lô cốt trước nhà tôi đã mọc lên suốt một năm nay, nhưng lâu lâu mới thấy có người tới làm, làm được đôi bữa lại ngưng. Từ khi những lô cốt mọc lên choán lòng đường, cửa hàng điện thoại của gia đình tôi cũng thiệt hại nhiều”.

Có những cửa hàng không cầm cự nổi phải trả mặt bằng dời đi nơi khác, còn những cửa hàng của các hộ dân tại chỗ không thể di dời thì phải gắng chịu lỗ. Gọi đến đường dây nóng Báo SGGP, một số người dân ở đường Phạm Thế Hiển cho hay đã có gửi đơn khiếu nại, nhưng vẫn vậy. Thanh tra Sở GTVT cần vào cuộc, kiểm tra và chấn chỉnh tình hình thi công lề mề tại dự án này, có biện pháp chế tài mạnh đối với những trường hợp trễ hạn hoàn thành quá lâu mà vẫn chưa xong. Không thể để tiếp tục tình trạng dựng lô cốt tràn lan, thi công kéo dài; cần khắc phục sớm để cuộc sống của người dân địa phương bớt xáo trộn, hạn chế tình trạng ùn tắc giao thông trầm trọng ở quận 8.

ĐỨC TRUNG

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bạn đọc viết

Những trụ điện nguy hiểm

Trên đường Châu Thới (khu phố Châu Thới, phường Bình An, TP Dĩ An, tỉnh Bình Dương), đoạn giáp ranh TP Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai có nhiều trụ điện án ngữ giữa đường.

Cơ quan trả lời

Sẽ cưỡng chế trong tháng 12-2021

Chuyên mục “Đường dây nóng”, Trang Bạn đọc, Báo SGGP ngày 4-12-2021 có bài viết “Chậm xử lý vi phạm về đất đai”. Nội dung bài viết phản ánh một công trình xây dựng trái phép trên đất công, vi phạm quy hoạch tại Tổ dân phố 11, khu phố 6 (TDP 11, KP 6), phường Thạnh Xuân, quận 12, TPHCM.

Từ thư bạn đọc

Vùng xanh vẫn còn rào chắn

Vừa qua, nhiều bạn đọc ở hẻm 80 Trần Quý, phường 6, quận 11 điện thoại đến Đường dây nóng Báo SGGP phản ánh rào chắn ở đầu hẻm tồn tại quá lâu, ảnh hưởng trực tiếp đến sinh hoạt và đi lại của người dân trong hẻm. 

Ý kiến

Chưa được thanh toán chi phí mai táng

Mấy ngày qua, Đường dây nóng Báo SGGP đã nhận được khá nhiều cuộc gọi về việc thanh toán chi phí mai táng người bị mắc Covid-19.