Chấn chỉnh trật tự lòng lề đường

Sau khi Báo SGGP liên tục đăng các bài phản ánh về những vi phạm gây mất trật tự lòng lề đường và mỹ quan đô thị, lãnh đạo các địa phương và các cơ quan liên quan đã có công văn phản hồi.

Phản hồi bài Taxi, hàng rong thách thức biển cấm (đăng trên Báo SGGP ngày 26-11-2015, phản ánh tình trạng taxi đậu tràn lan ngay dưới lòng đường trước cổng Bệnh viện Từ Dũ gây ùn tắc giao thông), trung tá Đặng Văn Hường, Phó Công an phường Phạm Ngũ Lão (quận 1), cho biết: Trong năm 2015, Công an phường Phạm Ngũ Lão đã kiểm tra xử lý 90 vụ ô tô dừng đậu sai quy định tại tuyến đường Nguyễn Thị Minh Khai với số tiền 39,9 triệu đồng, trong đó có 24 vụ đậu ô tô nơi có biển cấm đậu xe, 66 vụ dừng ô tô nơi có biển cấm dừng xe và đậu xe. Hiện Công an phường Phạm Ngũ Lão vẫn đang tiếp tục kiểm tra, xử lý số ô tô dừng đậu sai quy định tại tuyến Nguyễn Thị Minh Khai, nhưng chưa thể triệt để, vì nhiều lý do như Bệnh viện Từ Dũ có ký hợp đồng đón khách với hãng taxi Vinasun và Mai Linh; tuyến Nguyễn Thị Minh Khai do thành phố quản lý nên Đội Cảnh sát giao thông Công an quận 1 không thể hỗ trợ công an phường... Trong thời gian tới, Công an phường Phạm Ngũ Lão tiếp tục hỗ trợ với các ban, đội nghiệp vụ chuyên môn của quận và thành phố, có kế hoạch kiểm tra, xử lý đối với các phương tiện ô tô dừng đậu sai quy định tại tuyến Nguyễn Thị Minh Khai.

Phản hồi bài Lòng lề đường là của ai? (đăng trên Báo SGGP ngày 25-11-2015, phản ánh tình trạng chiếm dụng lòng lề đường), ông Lưu Trung Hòa, Phó Chủ tịch UBND quận 1, cho biết: UBND quận 1 đã giao cho Đội trưởng Đội Quản lý trật tự đô thị quận 1 và Chủ tịch UBND phường Phạm Ngũ Lão phối hợp kiểm tra, xử lý, chấn chỉnh tình trạng chiếm dụng lòng lề đường để kinh doanh buôn bán làm ảnh hưởng đến giao thông, mất mỹ quan đô thị. Văn phòng UBND quận 1 có trách nhiệm theo dõi việc thực hiện của các đơn vị được chỉ đạo, báo cáo tình hình cho UBND quận 1.

Phản hồi bài Thi công làm tan nát mặt đường (đăng trên Báo SGGP ngày 24-11-2015, nêu tình trạng mất an toàn giao thông trên tuyến đường Trần Đại Nghĩa, huyện Bình Chánh, do việc thi công công trình xây dựng hệ thống thoát nước và mở rộng đường, đoạn từ quốc lộ 1 đến cầu Cái Trung), ông Trần Quang Lâm, Phó Giám đốc Sở Giao thông Vận tải (GTVT) TPHCM, cho biết: Sở GTVT đã giao thanh tra sở khẩn trương kiểm tra thực tế hiện trường, kiên quyết xử lý nghiêm các hành vi vi phạm về trật tự an toàn giao thông trong quá trình thi công công trình (nếu có). Sở cũng yêu cầu Khu Quản lý giao thông đô thị Số 4  khắc phục ngay các vị trí mặt đường bị hư hỏng nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho các phương tiện lưu thông.

BAN BẠN ĐỌC

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Sàn tầng lửng hầm thi công trong khi hầm xe chung cư vẫn hoạt động

Cư dân chung cư Đạt Gia thấp thỏm lo cháy nổ

Mới đây, Ban quản trị (BQT) chung cư Đạt Gia (số 38 đường Cây Keo, phường Tam Phú, TP Thủ Đức, TPHCM) có Văn bản số 17/2021/CV gửi cơ quan chức năng cảnh báo nguy cơ cháy nổ khi chủ đầu tư thi công tầng lửng hầm không đảm bảo an toàn. BQT chung cư đã đề nghị Sở Xây dựng TP hỗ trợ thúc đẩy thi công và nghiệm thu tầng lửng hầm xe để đưa vào sử dụng, nhằm phòng ngừa những mối nguy hiểm cháy nổ rình rập. 

Bạn đọc viết

Làn riêng, ưu tiên cho xe buýt cần thực tế

Cơ quan chức năng TPHCM vừa đề xuất dành làn riêng hoặc ưu tiên cho xe buýt nhằm rút ngắn thời gian lưu thông, thu hút hành khách đi xe buýt, giảm kẹt xe. Thực tế, với mật độ giao thông rất lớn, cấu trúc đô thị với nhiều tuyến đường vốn đã hẹp, nếu giảm thêm diện tích một cách máy móc có thể gây ùn tắc giao thông. 

Cơ quan trả lời

Vụ “Sai phạm đã rõ, sao chưa xử lý?”: Thanh tra TPHCM vào cuộc, yêu cầu huyện Hóc Môn giải quyết

Trang Bạn đọc Báo SGGP số ra ngày 29-3-2021 đăng bài “Sai phạm đã rõ, sao chưa xử lý?”, phản ánh từ một thỏa thuận dân sự giữa bà Huỳnh Kim Lang với bà Nguyễn Thị Danh, ông Huỳnh Văn Trưa trong việc thuê đất thành tranh chấp đất đai đông người, xây dựng trái phép kéo dài nhiều năm ở xã Thới Tam Thôn nhưng chính quyền huyện Hóc Môn, TPHCM không giải quyết dứt điểm, gây bức xúc cho người dân. 

Từ thư bạn đọc

Buôn bán lấn chiếm lề đường, phát loa ồn ào

Nhiều bạn đọc cư ngụ trên đường Trần Xuân Soạn (phường Tân Thuận Tây, quận 7, TPHCM) đã điện thoại đến Đường dây nóng nêu bức xúc về việc nhiều tiểu thương mua bán hàng rong lấn chiếm lề đường, đậu xe ba gác máy, xe ô tô, xe tải… trên lề đường (ảnh).

Ý kiến

“Chặt chém” giá trông giữ xe

Mặc dù TPHCM đã có quy định cụ thể về mức phí trông giữ xe ô tô, xe gắn máy trên địa bàn, thế nhưng nhiều bãi giữ xe vẫn ngang nhiên thu tiền cao hơn so với quy định. Thực trạng này diễn ra nhiều năm nay và công khai nhưng các cơ quan chức năng vẫn chưa có cách giải quyết triệt để.