Chơi ở casino có phạm tội đánh bạc?

Dự thảo Nghị định Về quản lý hoạt động kinh doanh Casino và trò chơi điện tử có thưởng đang được trình Chính phủ, có đề xuất cho người Việt Nam được vào chơi tại các casino trong nước. Nhiều bạn đọc băn khoăn: Liệu như vậy có phạm vào tội đánh bạc theo quy định tại Điều 248 Bộ luật Hình sự hay không?

Những điều kiện mang tính nguyên tắc

Casino hay dân gian còn gọi là sòng bạc là thuật ngữ dùng để chỉ cơ sở kinh doanh các dịch vụ đánh bạc. Casino thường được đặt gần hoặc kết hợp với các khách sạn, nhà hàng, khu mua sắm, tàu du lịch biển và các khu vực nghỉ mát khác. Đây là một hoạt động kinh doanh khá nhạy cảm và có khả năng gây ra một số hệ lụy cho xã hội.

Do đó, theo quy định tại khoản 14 Điều 13 Thông tư 33/2010/TT-BCA ngày 5-10-2010, kinh doanh casino là ngành nghề kinh doanh có điều kiện về trật tự xã hội. Nghĩa là cơ sở kinh doanh casino phải đáp ứng được các điều kiện như quy định tại Điều 4 Thông tư 33/2010/TT-BCA thì mới được hoạt động. Ngoài những điều kiện được phép kinh doanh được quy định khá cụ thể, những quy định về các vấn đề khác trong hoạt động casino vẫn còn khá hạn hẹp. Theo quy định hiện hành, đối tượng được chơi tại các casino trong nước chỉ giới hạn trong phạm vi người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

Để đảm bảo hành lang pháp lý cho hoạt động casino trong tình hình đang phát triển rầm rộ như ngày nay, dự thảo Nghị định Về quản lý hoạt động kinh doanh Casino và trò chơi điện tử có thưởng đang được trình lên Chính phủ.

Trong đó, đáng chú ý là việc mở rộng đối tượng được chơi tại casino, ngoài hai đối tượng kể trên, còn bổ sung cả đối tượng người Việt Nam với những điều kiện mang tính nguyên tắc như: đủ 21 tuổi trở lên, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật Việt Nam, đủ năng lực về tài chính tham gia, đóng đầy đủ lệ phí tham gia chơi tại các điểm kinh doanh casino và các điều kiện về nhân thân.

Theo quy định về tội đánh bạc, “người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được - thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng, hoặc dưới 50 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 3 năm, hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm”.

Trong khi đó, một điều mà ai cũng biết là khi chơi tại casino, số tiền cá cược được đặt trong mỗi ván bài rất lớn, có khi lên đến hàng trăm triệu đồng. Vậy thì hành vi này đã đủ cấu thành tội đánh bạc hay chưa? Đây là vấn đề rất cần phải làm rõ.

Chỉ phạm tội đánh bạc khi hành vi trái phép

Theo nội dung quy định về tội đánh bạc trong Bộ luật Hình sự, hành vi phạm tội được đề cập ở đây là hành vi đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào và được - thua bằng tiền hoặc hiện vật. Các hình thức đánh bạc rất phong phú, với mức độ tinh vi khác nhau như: tổ tôm, xốc đĩa, bài tây, số đề, cá độ, bóng đá, chọi gà, cá độ đua ngựa, đua xe… Nhưng không phải mọi hành vi đánh bạc được - thua bằng tiền hay hiện vật đều phạm tội đánh bạc.

Cần lưu ý rằng hành vi đánh bạc phải là hành vi trái phép. Khoản 1 Điều 2 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật Hình sự, giải thích “đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được - thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép, hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp”.

Đối chiếu với hoạt động casino, dù là hoạt động không được khuyến khích nhưng nhà nước cũng đặt ra các điều kiện để được kinh doanh casino. Những cơ sở đáp ứng đủ điều kiện được Bộ Tài chính cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh. Giấy chứng nhận này chính là một hình thức thể hiện sự cho phép của nhà nước. Như vậy, với những cơ sở kinh doanh casino đã có giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh và người vào chơi đáp ứng điều kiện như quy định của pháp luật thì theo khoản 1 Điều 2 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP thì không phải là hành vi trái phép.

Do đó, dù là đánh bạc có được - thua bằng tiền hay hiện vật nhưng việc đánh bạc trong cơ sở casino có giấy phép không phải là hành vi phạm tội đánh bạc. Tuy nhiên, nếu người chơi đánh bạc trong các cơ sở không được cấp giấy phép hoạt động thì tùy vào mức độ, giá trị tiền, hiện vật được - thua mà có thể cấu thành tội đánh bạc theo Điều 248 Bộ luật Hình sự.

Như vậy, việc mở rộng cho người Việt Nam được chơi ở casino trong nước không mâu thuẫn hay đối lập với các quy định và quan điểm trước đây của nước ta về đánh bạc cả. Tuy nhiên, vấn đề tiêu cực nảy sinh từ các “ván bài” là điều cần phải lường trước và có biện pháp phòng ngừa.

Do đó, thiết nghĩ các nhà làm luật nên thận trọng và nên tạo lập hành lang pháp lý chặt chẽ để quản lý hiệu quả, phòng chống các vấn đề tiêu cực có thể nảy sinh.

Luật sư PHAN VŨ TUẤN
(Văn phòng luật sư PHANS)

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Nhà yến trong khu dân cư phường 4 (TP Cà Mau, tỉnh Cà Mau)  nằm cạnh Trường Tiểu học Văn Lang

Mất ngủ vì tiếng ồn nhà yến

Mặc dù đã có những quy định nhà yến nằm trong các khu dân cư không được sử dụng loa phát âm thanh, tuy nhiên trên thực tế, nhiều nhà yến ở ĐBSCL vẫn vi phạm tràn lan. Vì vậy, nhiều địa phương đang chấn chỉnh tình trạng này.

Bạn đọc viết

Gầm cầu thành… bãi rác

Một bãi rác và xà bần lớn xuất hiện ngổn ngang, gây ô nhiễm, tạo hình ảnh vô cùng nhếch nhác dưới gầm cầu Phú Hữu (phường Phú Hữu, TP Thủ Đức, TPHCM. 

Cơ quan trả lời

Cải tạo rạch Xuyên Tâm: Tái định cư tại chỗ hoặc nhận tiền

Trang Bạn đọc Báo SGGP số ra ngày 27-5 có đăng bài “Cải tạo rạch Xuyên Tâm: Đảm bảo phương án tái định cư”, trong đó nêu hàng chục năm qua, rạch Xuyên Tâm đi qua địa bàn 2 quận Bình Thạnh và Gò Vấp (TPHCM) là “điểm đen” ô nhiễm môi trường, ảnh hưởng đến cuộc sống của cả ngàn hộ dân và làm mất mỹ quan đô thị. TPHCM đang khẩn trương có phương án cải tạo con rạch này trong thời gian sớm nhất.

Từ thư bạn đọc

Thư đi - Tin lại

Đề nghị quý cơ quan nhận được phiếu chuyển của Báo SGGP nhanh chóng xem xét, giải quyết và vui lòng thông báo kết quả để chúng tôi trả lời bạn đọc theo quy định của pháp luật.

Ý kiến

Kinh nghiệm trong công tác tìm kiếm hài cốt liệt sĩ

Thời gian gần đây tại xã Lộc Thiện, huyện Lộc Ninh (tỉnh Bình Phước), cán bộ, chiến sĩ Đội K72, thuộc Phòng Chính trị, Bộ CHQS tỉnh Bình Phước đã đào tìm quy tập được 94 bộ hài cốt liệt sĩ (HCLS), hầu hết đều có di vật.