Quyền đình chỉ công tác bộ trưởng

SGGP
Trong 3 ngày qua, đường dây nóng Báo SGGP nhận được nhiều cuộc gọi của bạn đọc nêu thắc mắc: Bộ trưởng là thành viên của Chính phủ, nhưng tại sao Thủ tướng Chính phủ là người đứng đầu Chính phủ không ký quyết định tạm đình chỉ công tác của Bộ trưởng Bộ Thông tin - Truyền thông đối với ông Trương Minh Tuấn, mà là Chủ tịch nước ký?

Sáng ngày 23-7-2018, Chủ tịch nước Trần Đại Quang đã ký quyết định tạm đình chỉ chức vụ Bộ trưởng Bộ Thông tin - Truyền thông đối với ông Trương Minh Tuấn. Quyết định của Chủ tịch nước ghi rõ: “Tạm đình chỉ công tác Bộ trưởng Bộ Thông tin - Truyền thông đối với ông Trương Minh Tuấn do có vi phạm khuyết điểm và Bộ Chính trị đã có thi hành kỷ luật về Đảng tại Quyết định 806-QĐNS/TW ngày 16-7-2018”. 

Quyền đình chỉ công tác bộ trưởng ảnh 1 Chủ tịch nước Trần Đại Quang vừa ký quyết định về việc tạm đình chỉ công tác Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông đối với ông Trương Minh Tuấn. Ảnh: TTXVN

Căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 28 Luật Tổ chức Chính phủ 2015 về nhiệm vụ và quyền hạn của Thủ tướng Chính phủ, thì Thủ tướng trình Quốc hội phê chuẩn đề nghị bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức Phó Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng và thành viên khác của Chính phủ. Trong thời gian Quốc hội không họp, Thủ tướng trình Chủ tịch nước ký quyết định tạm đình chỉ công tác của Phó Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng và thành viên khác của Chính phủ.

Quốc hội là cơ quan hoạt động chủ yếu thông qua hình thức họp công khai mỗi năm 2 kỳ. Hiện tại, Quốc hội khóa 14 đã kết thúc kỳ họp thứ 5 vào ngày 15-6-2018. Dự kiến kỳ họp thứ 6 sẽ được tổ chức vào cuối tháng 10-2018. Áp dụng khoản 3 Điều 28 Luật Tổ chức Chính phủ 2015, trong thời gian Quốc hội không họp, Thủ tướng đã trình và Chủ tịch nước ký quyết định tạm đình chỉ công tác Bộ trưởng Bộ Thông tin - Truyền thông đối với ông Trương Minh Tuấn. Việc Chủ tịch nước ký ban hành quyết định này là phù hợp quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành.

Luật sư NGUYỄN TRUNG TRỰC (Văn phòng luật sư Phan Law Vietnam)

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chợ tự phát chiếm hết con hẻm 430,  đường Cách Mạng Tháng Tám (phường 11, quận 3, TPHCM). Ảnh: BÙI ANH TUẤN

Mạnh tay với chợ tự phát: Bài 1 - Dẹp chỗ này, mọc chỗ khác

Những năm gần đây, chợ tự phát mọc lên khắp nơi. Cứ nơi nào người dân có nhu cầu tiện lợi về mua sắm thực phẩm, hàng tiêu dùng thiết yếu thì nơi đó sẽ hình thành chợ tự phát. Chợ mọc xung quanh chợ truyền thống, trong các đường hẻm khu dân cư, khu công nghiệp - khu chế xuất (KCN-KCX). Nhiều tuyến đường, vỉa hè vốn dĩ để lưu thông bị biến thành chợ tự phát, trong khi chợ truyền thống ngày một đìu hiu.

Bạn đọc viết

Chiếm dụng vỉa hè làm bãi đỗ xe

Nhiều tháng qua, phần vỉa hè trên đoạn đường Phan Văn Trị (đoạn qua khu đô thị kiểu mẫu CityLand Park Hills, phường 10, quận Gò Vấp, TPHCM) bị nhiều đơn vị, cửa hàng ngang nhiên chiếm dụng làm bãi đỗ xe (ảnh).

Cơ quan trả lời

Từ thư bạn đọc

Trạm điện bị bao chiếm

Tiểu thương chợ Bà Chiểu đã điện thoại đến đường dây nóng Báo SGGP nêu bức xúc về hiện trạng trạm biến điện bị bao chiếm. 

Ý kiến

Cần quản chặt rượu tự nấu, tự ngâm

Để đảm bảo quyền lợi người tiêu dùng, Chính phủ đã quy định các tổ chức, cá nhân sản xuất rượu thủ công (rượu tự nấu) bán ra thị trường phải có giấy phép đăng ký sản xuất, trên sản phẩm phải có dán nhãn, địa chỉ rõ ràng. Nhưng thực tế nhiều nơi vẫn bán rượu không nhãn mác, không rõ nguồn gốc xuất xứ, không hạn sử dụng.