Bất cập trong việc phân loại rác tại nguồn

SGGP
Theo Quyết định 12/2019/QĐ-UBND của UBND TPHCM, bắt đầu từ ngày 1-6-2019, muốn được thu gom rác trước cửa nhà, người dân TPHCM phải phân rác thành 3 loại: hữu cơ, tái chế và rác thải còn lại. 

Tuy nhiên, đến nay việc phân loại rác tại nguồn vẫn chưa được thực hiện, thậm chí nhiều người dân chưa biết đến quy định này.
Phần lớn người dân chưa được hướng dẫn cách thức phân loại rác và cách thức dán nhãn phân loại, nên vẫn bỏ rác theo thói quen như trước đây…

Người thu gom rác vẫn đến lấy rác, đổ tất cả vào chung chiếc xe ba gác vì không có xe rác chuyên dùng để riêng các loại rác. Ở chung cư, dãy phòng trọ, ký túc xá đông người lưu trú vẫn sử dụng các bể chứa hoặc thùng chứa rác chung, tất cả các loại rác sinh hoạt đều bỏ vào một chỗ, chưa thực hiện phân loải rác tại nguồn. Tại hầu hết các chợ truyền thống, chợ tạm ven đường cũng chưa phân loại rác tại nguồn. Các loại rác thải vẫn dồn đống lộ thiên, ngổn ngang hai bên đường, bốc mùi hôi thối, gây mất mỹ quan đô thị.

Để có thể phân loại rác thải cần phải làm đồng bộ, nếu chỉ một vài hộ dân thực hiện phân loại thì không có hiệu quả. Nguyên nhân chính khiến việc phân loại rác tại nguồn chưa thể thực hiện hiệu quả là do việc thu gom, xử lý rác còn bất cập. Trong khi một số hộ dân đã có ý thức phân loại rác tại nhà, thì người đi thu gom rác vẫn đổ chung rác vào một xe để vận chuyển đến bãi tập kết.

Như vậy, người dân dù có ý thức phân loại rác thì công sức của họ cũng thành vô nghĩa. Thực tế đó đang đặt ra những yêu cầu cấp bách với việc đầu tư, đổi mới công nghệ thu gom rác và các trang thiết bị chuyên dùng; đội ngũ công nhân thu gom rác cần được tổ chức hoạt động chuyên nghiệp; phải có dây chuyền tái chế, xử lý rác đã phân loại. Tiếp đó, tiến hành tuyên truyền, vận động, hướng dẫn người dân phân loại rác tại nguồn.

BÙI ANH TUẤN

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Tái diễn lấn chiếm vỉa hè, lòng đường

Tái diễn lấn chiếm vỉa hè, lòng đường

Tình trạng buôn bán lấn chiếm vỉa hè, lòng đường, khu vực công viên… tái diễn ở nhiều nơi tại TPHCM, nhất là các khu vực có chợ, hàng quán ăn nhậu, gây mất mỹ quan đô thị, tiềm ẩn nguy cơ tai nạn giao thông cho người đi đường. 

Bạn đọc viết

Xe buýt phải “làm mới” để thu hút khách

Thành phố Hồ Chí Minh muốn có bộ mặt giao thông đô thị văn minh, hiện đại thì phải đạt 60% người tham gia giao thông sử dụng các phương tiện vận tải công cộng. Đây là bài toán hết sức khó khăn, trong bối cảnh xe buýt - phương tiện vận tải công cộng chủ lực hiện nay - “chật vật” đón khách.

Cơ quan trả lời

Phản hồi bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”: UBND tỉnh Bình Phước chỉ đạo TP Đồng Xoài xem xét cấp sổ đỏ cho ông Hồ Trọng Biên

Ngày 16-10-2021, Báo SGGP có đăng bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”, phản ánh vào năm 1988, gia đình ông Hồ Trọng Biên có khai hoang khu đất khoảng 5.000m2 tại khu phố Phú Mỹ, phường Tân Phú, TP Đồng Xoài, tỉnh Bình Phước, để trồng điều, đất không có tranh chấp, phù hợp quy hoạch. 

Từ thư bạn đọc

Con hẻm không còn lầy lội

Chuyên mục Đường dây nóng - Trang Bạn đọc Báo SGGP ngày 12-5-2022 có bài viết “Con hẻm lầy lội”. Bài báo phản ánh hẻm 545 Nguyễn Xiển, phường Long Thạnh Mỹ, TP Thủ Đức, TPHCM bị ứ đọng nước và lầy lội vì một đống đất được đổ ở đầu hẻm.

Ý kiến

Giám đốc Sở VH-TT Bình Định có lạm quyền?

Sau những “lùm xùm” trong dự án trùng tu, tôn tạo tháp Bánh Ít (Bình Định) người đứng đầu ngành văn hóa của tỉnh Bình Định lại ra văn bản “truy tìm” cán bộ, viên chức nào ở Bảo tàng Bình Định đưa thông tin, hình ảnh, video cho báo chí khiến dư luận bức xúc.