Cư dân lo ngại vì không có chỗ gửi xe

SGGP
Năm 1995, chung cư ở số 2 đường Bàu Cát 7 (ngay ngã ba đường Đồng Đen - Bàu Cát 7, thuộc địa bàn phường 14 quận Tân Bình, TPHCM) đi vào hoạt động. 

Nhà giữ xe ở tầng trệt của chung cư được đấu thầu, bán cho những người có nhu cầu mua để kinh doanh. Nhà để xe có chỗ để 60 chiếc xe máy, cho khoảng 35 hộ cư dân. Đến năm 2017, ông Nguyễn Quốc Cường (Trưởng ban quản trị chung cư, ngụ tại chung cư này) mua lại nhà giữ xe và tổ chức giữ xe cho cư dân trong chung cư với mức giá 380.000 đồng/xe/tháng.

Tháng 9 vừa rồi, ông Cường có thông báo là đến ngày 1-10-2019, ông không giữ xe cho cư dân chung cư nữa do sẽ bán nhà giữ xe, mọi người tự tìm chỗ gửi xe nơi khác. Do vậy, từ đầu tháng 10, cư dân trong chung cư phải đưa xe đi gửi ở các khu vực lân cận. 

Bà C.T. (cư dân chung cư này) cho biết: “Chúng tôi gửi xe đã nhiều năm tại đây. Nay phải đi gửi xe chỗ khác, rất bất tiện. Đáng chú ý, trong nhà để xe của chung cư có một máy bơm nước cung cấp nước sinh hoạt cho toàn bộ cư dân trong chung cư. Lâu nay, hàng ngày nhân viên giữ xe phải chạy máy bơm 2 - 3 lần để có nước sinh hoạt cho người dân. Nay nhà giữ xe đóng cửa, không biết cư dân dùng nước sinh hoạt ở đâu, thật là gay go”.

Phóng viên Báo SGGP đã gặp bà Đỗ Huỳnh Ái Hoa, Phó Chủ tịch UBND phường 14, để tìm câu trả lời cho các cư dân chung cư số 2 đường Bàu Cát 7.

Bà Ái Hoa cho biết: Về chuyện nhà giữ xe máy chung cư số 2 đường Bàu Cát 7 đóng cửa, UBND phường đã cử người xuống phối hợp với tổ dân phố để nắm tình hình và đã cử lực lượng dân quân giữ xe tạm thời cho người dân. UBND phường đã gửi văn bản lên UBND quận xin ý kiến chỉ đạo. Do không thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND phường, nên đang phải chờ ý kiến cấp trên.

ĐỨC TRUNG

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Trung tâm Hoạt động thanh thiếu niên tỉnh Đắk Lắk được đầu tư xây dựng hơn 52 tỷ đồng nhưng bỏ hoang nhiều năm nay. Ảnh: MAI CƯỜNG

Trụ sở bỏ hoang, thiếu nhi thiếu sân chơi

Theo phản ánh của bạn đọc đến Đường dây nóng Báo SGGP, nhiều năm qua, hệ thống nhà thiếu nhi ở các tỉnh Kiên Giang, Tiền Giang, Đắk Lắk  lâm vào tình cảnh bị bỏ hoang, xuống cấp. Trong khi đó, thiếu nhi lại không có sân chơi.

Bạn đọc viết

Cơm có thịt miễn phí cho người khó khăn

Vào thứ sáu hàng tuần, lúc 10 giờ sáng, quán cơm Dì Tư nằm trên đường Bà Triệu (cổng sau Bệnh viện Chợ Rẫy), quận 5, TPHCM, phục vụ cơm miễn phí cho hơn 200 người có hoàn cảnh khó khăn đang nuôi bệnh nhân.

Cơ quan trả lời

Từ thư bạn đọc

Gian nan đòi lại đất rừng bị mua bán trái phép

Dù đã được chính quyền địa phương có quyết định giải tỏa và giao lại cho doanh nghiệp thực hiện dự án quản lý bảo vệ rừng, trồng rừng, nhưng 14.000m2 đất rừng thuộc dự án trồng rừng tại ngoại thành TP Đà Lạt (tỉnh Lâm Đồng) vẫn bị người dân lấn chiếm, sang nhượng, xây dựng trái phép từ nhiều năm nay, không được xử lý dứt điểm.

Ý kiến

Hố sâu nguy hiểm trên đường

Bạn đọc có số điện thoại 090… 920 liên tục phản ánh Đường dây nóng Báo SGGP về các hố sâu nguy hiểm trên đường Trần Não, phường An Khánh, TP Thủ Đức.